CLB Trái tim tình nguyện - tp. Đà Lạt
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Sống là cho, đâu chỉ nhận riêng mình

Go down

Sống là cho, đâu chỉ nhận riêng mình Empty Sống là cho, đâu chỉ nhận riêng mình

Bài gửi by songsaochodang Sun Mar 25, 2012 11:51 pm

Một bà cụ bị bắt vì tội ăn cắp rau cải của một nông trại, người chủ nông trại kiện bà phải bồi thường 1 triệu yên theo như trong luật đã định. Bà luôn nói rằng chỉ muốn lấy 1 ít để cho những đứa cháu của mình đang phải chịu đói.
Đến phiên tòa xét xử, rất nhìu người kéo nhau để xem tòa xử phiên này ra sao.
Quan tòa cho bà chọn 1 trong 2 cách: 1 là bồi thường 1 triệu yên.
2 là người tù 2.5 năm. Bồi thường 1 triệu yên thì làm sao bà có. Nhưng ngồi tù 2.5 năm thì ai sẽ chăm sóc những đứa cháu của bà.
Mọi người hồi hộp chờ sự phán xét của tòa án. Nhiều người mong tòa hãy xử nhẹ tay một tí
Sau 15' nghĩ ngơi, Quan tòa tuyên án: Tòa là nơi công minh, luôn làm theo công lý. Vì vậy tòa tuyên án, theo lý bà cụ sẽ phải trả cho người chủ nông trại 1 triệu yên bồi thường. Bà cụ tuyệt vọng.
Rồi quan tòa nói tiếp. Nhưng theo tình mà nói, tại sao trong thành phố của chúng ta lại có những chuyện như vậy xảy ra, tình thương của mọi người đâu, vì vậy tòa tuyên án: tất cả những người có mặt trong phiên xử ngày hôm nay điều bị phạt 50.000 yên và đưa cho cụ già và rồi quan tòa bước xuống móc túi đưa 50.000 yên cho bà cụa, mọi người ai cũng vậy, có những người quyên góp của 1 triệu yên cho bà. Bà cụ không nén được vui mừng nên khóc. Trong hôm ấy bà cụ nhận được hơn 3 triệu yên và bà thầm cảm ơn quan tòa, một người công chính liêm minh nhưng đầy phúc hậu.
Còn bạn thì sao?
songsaochodang
songsaochodang
Tướng
Tướng

- Similar topics